KT3 là gì?

Chào Thư Ký Luật, tôi có một vấn đề thắc mắc như sau: Hiện tại tôi có hộ khẩu thường trú tại Phú Yên và tháng tới tôi có dự định vào Hồ Chí Minh sinh sống và làm việc. Tôi nghe nói nếu vào đó thì tôi phải đăng ký KT3. Vậy KT3 được hiểu như thế nào?

Chào anh/ chị, về vấn đề này Thư Ký Luật có một số trao đổi như sau:

KT3 được gọi là sổ tạm trú dài hạn (không xác định thời hạn) ở một tỉnh hoặc thành phố trực thuộc Trung ương khác với nơi đăng ký thường trú.

Điều 30 Luật Cư trú năm 2006 quy định như sau:

“ 1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an.

….”

Và theo quy định tại Luật Cư trú sửa đổi 2013 thì sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và có thời hạn tối đa là 24 tháng. Trường hợp hết thời hạn tạm trú mà gia đình hoặc cá nhân vẫn tiếp tục tạm trú thì đại diện hộ gia đình hoặc cá nhân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú làm thủ tục gia hạn tạm trú; thời hạn tạm trú của mỗi lần gia hạn tối đa không quá thời hạn còn lại của sổ tạm trú. Trường hợp sổ tạm trú hết thời hạn sử dụng mà hộ gia đình hoặc cá nhân vẫn tiếp tục tạm trú tại đó thì đại diện hộ gia đình hoặc cá nhân đến cơ quan Công an nơi cấp sổ tạm trú làm thủ tục cấp lại sổ tạm trú.

Như vậy, khi  sinh sống và làm việc ở tỉnh/ thành phố khác nơi đã đăng ký thường trú thì anh/ chị phải có nghĩa vụ đăng ký tạm trú dài hạn (KT3). Và thời hạn tạm trú này chỉ có giới hạn trong vòng 24 tháng, nếu có nhu cầu gia hạn thì đăng ký gia hạn tại Cơ quan Công an.

Anh/chị có thể tham khảo thêm quy định về tạm trú tại:

Gởi câu hỏi

1,908