Người nộp thuế phải nộp tiền chậm nộp đối với hàng hóa XNK khi nào?

Xin hỏi Thư Ký Luật, trong trường hợp nào thì người nộp thuế phải nộp tiền chậm nộp đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu? Tôi chân thành cảm ơn. Anh Nguyễn Nhật Huy ở Thành phố Hồ Chí Minh đã gửi câu hỏi cho Thư Ký Luật.

cac truong hop phai nop tien cham nop

Ảnh minh họa

Ban biên tập THƯ KÝ LUẬT giải đáp như sau về vấn đề của anh Huy:

Theo quy định tại Điều 133 Thông tư 38/2015/TT-BTC được sửa đổi bởi Khoản 66 Điều 1 Thông tư 39/2018/TT-BTC, người nộp thuế nộp tiền chậm nộp trong các trường hợp sau đây:

- Nộp tiền thuế chậm so với thời hạn quy định, thời hạn được gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong quyết định ấn định thuế và văn bản xử lý về thuế của cơ quan có thẩm quyền.

- Nộp bổ sung tiền thuế thiếu do khai sai số tiền thuế phải nộp, số tiền thuế được miễn, số tiền thuế được giảm, số tiền thuế được hoàn;

- Được nộp dần tiền thuế.

- Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thuộc đối tượng chịu thuế được bảo lãnh để thông quan hoặc giải phóng hàng theo quy định tại Điều 9 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, Điều 4 Nghị định 134/2016/NĐ-CP.

Tổ chức tín dụng nhận bảo lãnh phải nộp tiền chậm nộp đối với trường hợp hết thời hạn bảo lãnh mà người nộp thuế chưa nộp tiền thuế vào ngân sách nhà nước.

Theo đó, số tiền chậm nộp được xác định như sau:

- Số tiền chậm nộp = Mức tính số tiền chậm nộp x Số ngày chậm nộp tiền thuế x Số tiền thuế chậm nộp.

- Mức tính số tiền chậm nộp là 0,03% /ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.

- Số ngày chậm nộp tiền thuế được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong quyết định ấn định thuế và văn bản xử lý về thuế của cơ quan có thẩm quyền đến ngày liền kề trước ngày người nộp thuế hoặc cơ quan được ủy nhiệm thu, tổ chức tín dụng nộp số tiền thuế chậm nộp vào ngân sách nhà nước.

Người nộp thuế hoặc cơ quan được ủy nhiệm thu, tổ chức tín dụng tự xác định số tiền chậm nộp theo quy định trên và nộp vào ngân sách nhà nước.

Cơ quan hải quan kiểm tra, nếu số tiền chậm nộp đã nộp thấp hơn số tiền phải nộp thì thông báo cho người nộp thuế hoặc cơ quan được ủy nhiệm thu, tổ chức tín dụng để nộp bổ sung tiền chậm nộp.

Quá 30 ngày kể từ ngày hết thời hạn nộp thuế, người nộp thuế hoặc tổ chức tín dụng, cơ quan được ủy nhiệm thu chưa nộp tiền thuế và tiền chậm nộp, cơ quan hải quan thông báo cho người nộp thuế hoặc tổ chức tín dụng, cơ quan được ủy nhiệm thu biết số tiền thuế và tiền chậm nộp (dự tính đến ngày ra thông báo) theo mẫu số 57 và mẫu số 58 Phụ lục kèm theo Thông tư 155/2016/TT-BTC hoặc trên Cổng thông tin điện tử của ngành hải quan.

Nguyễn Trinh

Gởi câu hỏi

279

Văn bản liên quan