Phát tán video phòng the sẽ bị đi tù đến 15 năm

Trong những ngày gần đây, cư dân mạng đang vô cùng xôn xao về đoạn clip nhạy cảm dài hơn 4 phút của một hotgirl nổi tiếng Hà thành đã bị phát tán rộng rãi. Và vấn đề nhiều người quan tâm hiện nay là ai đã thực hiện hành vi đầy ác ý này và trong trường hợp phát tán video có nội dung nhạy cảm như vậy liệu có phải đi tù hay không?

 

Theo quy định hiện hành, cụ thể là Điều 326 Bộ luật Hình sự 2015 và Khoản 124 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, có thể thấy, hành vi phát tán video, những ấn phẩm có tính chất khiêu dâm là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm, kể cả đó hình ảnh của chính mình.

Theo đó, người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

  • Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);
  • Ảnh có số lượng từ 100 ảnh đến dưới 200 ảnh;
  • Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 50 đơn vị đến dưới 100 đơn vị;
  • Phổ biến cho từ 10 người đến 20 người;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau sẽ bị phạt tù từ ba đến 10 năm:

  • Có tổ chức;
  • Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 05 gigabyte (GB) đến dưới 10 gigabyte (GB);
  • Ảnh có số lượng từ 200 ảnh đến dưới 500 ảnh;
  • Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 100 đơn vị đến dưới 200 đơn vị;
  • Phổ biến cho từ 21 người đến 100 người;
  • Phổ biến cho người dưới 18 tuổi;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Mức phạt tù có thể lên đến 15 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

  • Dữ liệu được số hóa có dung lượng 10 gigabyte (GB) trở lên;
  • Ảnh có số lượng 500 ảnh trở lên;
  • Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng 200 đơn vị trở lên;
  • Phổ biến cho 101 người trở lên.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trong trường hợp dung lượng video nhạy cảm phát tán chưa đủ một GB thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 30 đến 50 triệu đồng.

...

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Tiết lộ trên môi trường mạng thông tin thuộc bí mật kinh doanh hoặc tiết lộ trái phép nội dung thông tin riêng của người sử dụng dịch vụ viễn thông;

b) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa, lưu trữ, sử dụng thông tin, dịch vụ có nội dung cờ bạc, lô đề hoặc phục vụ chơi cờ bạc, lô đề; dâm ô đồi trụy, mê tín dị đoan, trái đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc.

...

 

Và nếu những video này được phát tán lên mạng xã hội nhằm mục đích xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm người khác thì ngoài việc bị xử phạt hành chính theo Nghị định 174, người phát tán còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội Làm nhục người khác theo Điều 155 Bộ luật Hình sự 2015, cụ thể, phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm, thậm chí sẽ bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

  • Phạm tội 02 lần trở lên;
  • Đối với 02 người trở lên;
  • Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
  • Đối với người đang thi hành công vụ;
  • Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;
  • Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

Mức phạt tù sẽ từ 02 năm đến 05 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp: Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên; Làm nạn nhân tự sát.

- Nguyễn Trinh - 

Gởi câu hỏi

859

Văn bản liên quan