Uống rượu, bia gây tai nạn chết người, xử phạt thế nào?

Hiện nay, các vụ tai nạn giao thông ở nước ta do tình trạng sử dụng rượu, bia ngày càng tăng về số lượng cũng như mức độ nghiêm trọng. Điển hình là vụ tai nạn tối ngày 21/10 tại quận Bình Thạnh, thành phố Hồ Chí Minh. Vậy mức xử phạt đối với hành vi này như thế nào?

Căn cứ vào Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015 ( được sửa đổi, bổ sung năm 2017), trường hợp người uống rượu, bia có nồng độ cồn vượt quá mức quy định tham gia giao thông gây tai nạn chết người thì sẽ bị phạt tù từ 03 đến 10 năm.

Nếu vi phạm thuộc một trong các trường hợp sau đây sẽ bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

  • Làm chết 03 người trở lên;

  • Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

  • Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.        

Bên cạnh đó, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Xem chi tiết tại Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.

- Thanh Lâm -

Gởi câu hỏi

303

Văn bản liên quan