Xe máy đi ngược chiều bị phạt bao nhiêu?

Xin cho tôi biết mức phạt tiền khi đi ngược đường một chiều. Xin chân thành cảm ơn. Email: vuvan***@***.com

Thư Ký Luật xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy nếu:

  • Đi vào đường cấm, khu vực cấm;
  • Đi ngược chiều của đường một chiều,
  • Đi ngược chiều trên đường có biển “Cấm đi ngược chiều"

Sẽ bị phạt từ 200.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước Giấy phép lái xe trong 02 tháng (áp dụng đến hết ngày 31/7/2016).

Từ ngày 01/08/2016 áp dụng mức phạt tiền mới là 300.000 đồng - 400.000 đồng. Nếu vi phạm mà gây tai nạn giao thông thì còn bị tước Giấy phép lái xe từ 02 tháng - 04 tháng.

Nội dung chi tiết quy định tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

24,054

Gởi câu hỏi