Xử lý thế nào với người nhập cảnh trái phép vào Việt Nam?

Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh là hành vi vi phạm pháp luật. Nội dung này được đề cập tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP Bộ luật hình sự 2015 .

nhập cảnh trái phép, Nghị định 167/2013/NĐ-CP, Bô luật Hình sự 2015

Xử lý thế nào với người nhập cảnh trái phép vào Việt Nam? (Ảnh minh họa)

Theo đó, tùy vào mức độ mà hành vi nhập cảnh trái phép sẽ bị xử lý hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

1. Xử phạt hành chính:

Điểm a khoản 3 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt đối với hành vi nhập cảnh vào Việt Nam mà không thực hiện thủ tục theo đúng pháp luật:

Điều 17. Vi phạm các quy định về xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú và đi lại

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định.

Như vậy, mức phạt hành chính cao nhất đối với người nhập cảnh trái phép vào Việt Nam là 05 triệu đồng.

Ngoài ra, nếu có hành vi sử dụng hộ chiếu giả, giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu giả, thị thực giả, thẻ tạm trú giả, thẻ thường trú giả, dấu kiểm chứng giả để xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh, cư trú thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (điểm b khoản 4 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP).

Chú ý: Trường hợp người nước ngoài có hành vi nhập cảnh trái phép thì tùy theo mức độ vi phạm có thể sẽ bị xem xét xử phạt trục xuất khỏi Việt Nam (khoản 9 Điều 17 Nghị định 167).

2. Chịu trách nhiệm hình sự:

Căn cứ vào Điều 347 Bộ luật Hình sự 2015 thi người nào nhập cảnh trái phép hoặc ở lại Việt Nam trái phép, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Như vậy, người nào nhập cảnh trái phép vào Việt Nam lần đầu thì có thể sẽ bị phạt hành chính với số tiền phạt cao nhất là 5.000.000 đồng, nếu đã vi phạm hành chính rồi mà còn tái phạm thì có thể phải đối diện với mức phạt cao nhất tù 03 năm.

Xem chi tiết tại: Nghị định 167/2013NĐ-CP Bộ luật Hình sự 2015.

Phương Thanh

Gởi câu hỏi

595

Văn bản liên quan