Chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, DN có bị phạt?

Chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, DN có bị phạt? Đây là câu hỏi mà gần đây Thư Ký Luật nhận được khá nhiều từ Quý Khách hàng, Thành viên. Ban biên tập Thư Ký Luật xin giải đáp thắc mắc này của Quý Khách hàng và Thành viên tại bài viết dưới đây.

chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Ảnh minh họa

Theo quy định hiện hành tại Điều 27 Thông tư 39/2014/TT-BTC, Khoản 4 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT-BTC và Mục 10 Công văn 1839/TCT-CS, hàng tháng, doanh nghiệp có trách nhiệm nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (kể cả khi trong kỳ không sử dụng hóa đơn) chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo.

Theo đó, trường hợp doanh nghiệp chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì theo quy định hiện hành sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt cụ thể như sau:

- Phạt cảnh cáo nếu nộp báo cáo từ ngày thứ 1 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày hết thời hạn.

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng nếu nộp báo cáo sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng nếu nộp báo cáo sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

Cụ thể, Khoản 2 Điều 13 Thông tư 10/2014/TT-BTC và Khoản 7 Điều 1 Thông tư 176/2016/TT-BTC quy định:

2. Đối với hành vi vi phạm về nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn:

a) Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hoá đơn từ ngày thứ 1 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

b) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế. Hành vi không nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, được tính sau 20 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

Như vậy, có thể thấy, khi doanh nghiệp chậm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn so với thời hạn quy định, cụ thể là nộp sau ngày 20 của tháng tiếp theo tháng sử dụng hóa đơn thì tùy số ngày chậm nộp mà mức phạt tiền có thể lên đến 8.000.000 đồng.

Xem thêm Mức phạt đối với DN chậm nộp BHXH, BHTN, BHYT và kinh phí công đoàn TẠI ĐÂY.

Nguyễn Trinh 

499

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan