Chế độ tiền lương làm thêm giờ của giáo viên được tính như thế nào?

Hiện nay, trong quá trình giảng dạy, nhiều trường hợp giáo viên phải làm thêm giờ. Vậy trong trường hợp này, khi nào giáo viên được tính tiền lương làm thêm giờ? Và cách tính tiền lương dạy thêm giờ của giáo viên như thế nào?

Giáo viên

Chế độ tiền lương làm thêm giờ của giáo viên được tính như thế nào? (Ảnh minh họa)

Về vấn đề này, Ban biên tập THƯ KÝ LUẬT xin giải đáp như sau:

Khi nào giáo viên được tính tiền lương làm thêm giờ?

Theo quy định tại Điều 2 Thông tư liên tịch 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC, giáo viên dạy thêm giờ sẽ được hưởng tiền lương dạy thêm giờ khi đã được xếp lương theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP, và hoàn thành nhiệm vụ giảng dạy, các nhiệm vụ công tác khác theo chế độ làm việc của nhà giáo. Đồng thời, số giờ dạy thêm được tính trả lương dạy thêm giờ không được quá số giờ làm thêm theo quy định.

Bên cạnh đó, căn cứ theo Điều 106  Bộ Luật lao động 2012, các cơ sở giáo dục công lập được yêu cầu giáo viên làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

  • Được sự đồng ý của giáo viên;

  • Bảo đảm số giờ làm thêm của giáo viên không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong 01 ngày; không quá 30 giờ trong 01 tháng và tổng số không quá 200 giờ trong 01 năm, trừ một số trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định thì được làm thêm giờ không quá 300 giờ trong 01 năm;

  • Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, , các cơ sở giáo dục công lập phải bố trí để giáo viên được nghỉ bù cho số thời gian đã không được nghỉ.

Như vây, căn cứ theo quy định trên, giáo viên được tính tiền lương làm thêm giờ khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên.

Cách tính tiền lương dạy thêm giờ của giáo viên

Tại khoản 1 Điều 3 Thông tư liên tịch 07/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC quy định tiền lương của một tháng làm căn cứ tính trả tiền lương dạy thêm giờ của nhà giáo, bao gồm: mức lương theo ngạch, bậc hiện hưởng, các khoản phụ cấp lương và hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có).

Theo đó, tiền lương dạy thêm giờ của giảng viên, giáo viên các cấp được tính theo công thức sau:

- Tiền lương dạy thêm giờ/năm học = số giờ dạy thêm/năm học x Tiền lương 01 giờ dạy thêm;

- Tiền lương 01 giờ dạy thêm = Tiền lương 01 giờ dạy x 150%;

- Tiền lương 01 giờ dạy:

  • Đối với giáo viên cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, trường trung cấp chuyên nghiệp và giáo viên, giảng viên cơ sở dạy nghề:

Giáo viên

Đối với nhà giáo làm công tác quản lý hoặc được phân công làm nhiệm vụ tổng phụ trách Đội, cán bộ Đoàn, Hội ở cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, trường trung cấp chuyên nghiệp và cơ sở dạy nghề được tính theo công thức nêu trên, trong đó định mức giờ dạy/năm là định mức giờ dạy/năm của giáo viên cùng bậc học, cấp học, bộ môn của cơ sở giáo dục đó.

  • Đối với giảng viên cơ sở giáo dục đại học, cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Trường Chính trị tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương:

Giáo viên

Đối với nhà giáo làm công tác quản lý, cán bộ Đoàn, Hội tham gia giảng dạy ở cơ sở giáo dục đại học, cơ sở đào tạo, bồi dưỡng của Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Trường Chính trị tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương được tính theo công thức nêu trên, trong đó định mức giờ dạy/năm là định mức giờ dạy/năm của giảng viên cùng chức danh, bộ môn của cơ sở giáo dục đó.

Ty Na

608

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan