Ngày 20/11 năm nay theo Luật Giáo dục 2019 được quy định như thế nào?

Ngày Nhà giáo Việt Nam được quy định rõ tại Luật Giáo dục 2019 ban hành ngày 14/6/2019 và chính thức có hiệu lực từ 01/7/2019.

Ngày 20/11 năm nay

Ngày 20/11 năm nay theo Luật Giáo dục 2019 được quy định như thế nào? (Hình minh họa)

Cụ thể, tại Điều 75 Luật Giáo dục 2019 quy định: "Ngày 20 tháng 11 hằng năm là ngày Nhà giáo Việt Nam."

So với quy định cũ tại Luật Giáo dục 2005 thì ngày Nhà giáo 20/11 không có gì thay đổi, và Luật Giáo dục 2019 cũng không quy định gì thêm về ngày 20/11. Tuy nhiên, quy định về ngày Nhà giáo 20/11 vẫn áp dụng theo quy định tại các văn bản sau:

  1. Quyết định 167-HĐBT ngày Nhà giáo Việt Nam 1982

  2. Thông tư 26-TT thực hiện ngày Nhà giáo Việt Nam

  3. Nghị định 111/2018/NĐ-CP ngày thành lập ngày truyền thống của bộ ngành địa phương

Dựa theo quy định tại các văn bản trên, ngày Nhà giáo 20/11 trong năm nay có một số lưu ý như sau:

Thứ nhất, theo Nghị định 111 quy định chỉ được tổ chức lễ kỷ niệm tại cơ quan Bộ, ngành, cấp tỉnh vào năm tròn (Năm tròn là năm có chữ số cuối cùng là “0”). Do đó Nhà giáo Việt Nam (20/11/1982 - 20/11/2020) năm nay là kỷ niệm 38 năm nên sẽ không tổ chức lễ kỷ niệm lớn tại cơ quan Bộ, ngành, cấp tỉnh.

Thứ hai, mặc dù không tổ chức lễ kỷ niệm lớn nhưng trong ngày 20/11, các trường có thể sắp xếp lại việc học tập và giảng dạy để giáo viên được nghỉ và tham gia các sinh hoạt của trường và của địa phương.

Thứ ba, trước hoặc trong ngày 20/11, cán bộ quản lý giáo dục cần có kế hoạch để các đồng chí lãnh đạo cấp uỷ, chính quyền, hội đồng giáo dục, hội cha mẹ học sinh, cơ quan, xí nghiệp, đoàn thể, phụ nữ, thanh niên đi thăm hỏi, tổ chức họp mặt thân mật và động viên khen thưởng những giáo viên, công nhân viên, cán bộ giáo dục có thành tích (kể cả các cán bộ, giáo viên đã nghỉ hưu).

Thứ tư, từ tháng 10, các cấp quản lý giáo dục Công đoàn giáo dục cần chủ động báo cáo với các cấp chính quyền, đoàn thể để có cuộc họp nhằm xem xét tình hình công tác và hoạt động của đội ngũ giáo viên; kiểm điểm việc đã làm và đề ra những việc cần tiếp tục làm.

Cuối cùng, cần tuyên truyền sâu rộng ý nghĩa ngày Nhà giáo Việt Nam trong mọi ngành mọi giới ở các cấp.

Như vậy, theo Luật Giáo dục 2019 thì quy định về ngày Nhà giáo 20/11 năm nay vẫn không có gì thay đổi so với mọi năm, so với quy định cũ. Nếu không có gì thay đổi thì theo quy định tại Nghị định 111 đến năm 2022 ngày Nhà giáo 20/11 sẽ tổ chức lễ kỷ niệm tại cơ quan Bộ, ngành, cấp tỉnh.

Lê Hải

258

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan