Lái xe khi đã bị tước bằng lái bị phạt bao nhiêu tiền?

"Khi vi phạm giao thông, ngoài bị phạt tiền người vi phạm còn bị tước bằng lái. Vậy, khi bị tước bằng mà người vi phạm vẫn điều khiển xe máy thì có bị phạt không?" - Câu hỏi của bạn Tuyên (TP HCM)

Mức phạt với hành vi lái xe khi đã bị tước bằng lái năm 2021 (ảnh minh họa)

Về vấn đề này, Thư Ký Luật giải đáp như sau:

Tước giấy phép lái xe (bằng lái xe) là tước quyền sử dụng giấy phép có thời hạn là hình thức xử phạt được áp dụng đối với cá nhân, tổ chức vi phạm nghiêm trọng các hoạt động tham gia giao thông. Trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép, cá nhân, tổ chức không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, cụ thể là lái xe (khoản 1 Điều 25 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012).

Ngoài ra, theo khoản 4 Điều 81 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì trong thời gian bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe nếu cá nhân, tổ chức vẫn tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép thì bị xử phạt như hành vi không có giấy phép lái xe.

Như vậy, trong thời gian bị tước bằng lái người vi phạm không được tiến hành các hoạt động ghi trong giấy phép, trong đó có lái xe. Nếu vẫn lái xe trong thời gian bị tước bằng lái sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP cụ thể như sau:

- Đối với xe mô tô

+ Bị phạt tiền từ 800 ngàn đồng đến 1,2 triệu đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có ung tích xi dưới 175 cm3 (Điểm a Khoản 5 Điều 21).

+ Bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 4 triệu đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên (Điểm b Khoản 7 Điều 21).

- Đối với xe ô tô

Bị phạt tiền từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng (Điểm b Khoản 8 Điều 21).

2

Gởi câu hỏi