Từ 01/9/2020, kết hôn giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi sẽ bị phạt bao nhiêu?

Vừa qua, Chính phủ đã ban hành Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

Từ 01/9/2020, kết hôn giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi sẽ bị phạt bao nhiêu?, Nghị định 82/2020/NĐ-CP

Từ 01/9/2020, kết hôn giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi sẽ bị phạt bao nhiêu? (Hình minh họa)

Cụ thể, tại khoản 5, 7 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

- Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.
- Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng.

Đồng thời, tại Khoản 2, 3 Điều 3 Luật Nuôi non nuôi 2010 quy định:

- Cha mẹ nuôi là người nhận con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.
- Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

Bên cạnh đó, tại Điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 nghiêm cấm kết hôn giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Đối với hành vi này, kể từ ngày 01/9/2020 sẽ có mức xử phạt theo Nghị định 82/2020/NĐ-CP, cụ thể:

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi: Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi: Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi.

Đây là mức phạt tiền mới được quy định tại Nghị định 82/2020/NĐ-CP và đối với mức phạt này được xem là khá cao so với quy định hiện hành tại Nghị định 110/2013/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP thì mức phạt tiền đối với 2 hành vi trên chỉ từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

Chi tiết xem tại Nghị định 82/2020/NĐ-CP, có hiệu lực từ 01/9/2020, thay thế Nghị định 110/2013/NĐ-CP và Nghị định 67/2015/NĐ-CP.

Lê Hải

339

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan