Tự ý bắn pháo hoa đêm giao thừa có bị xử phạt hay không?

Cho tôi hỏi, hiện nay pháp luật có cấm việc việc mua pháo hoa về tự đốt hay không? Nếu cấm thì mức xử phạt khi vi phạm là bao nhiêu? Anh Nguyễn Văn Cường ở Đắk Lắk gửi câu hỏi nhờ Thư Ký Luật tư vấn ngày 28/12/2019.

Tự ý bắn pháo hoa đêm giao thừa có bị xử phạt hay không?

Ảnh minh họa

Về vấn đề này THƯ KÝ LUẬT có giải đáp như sau:

Theo quy định tại Điều 7, Điều 8 Nghị định 36/2009/NĐ-CP, việc tổ chức bắn pháo hoa vào các dịp pháp luật quy định sẽ do các tổ chức, địa phương tổ chức thực hiện hoặc Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Trường hợp cá nhân tự ý mua pháo hoa về đốt tại nhà là hành vi vi phạm pháp luật, chỉ trừ các loại pháo, sản phẩm pháo quy định tại Điều 4 Nghị định 36 như  pháo hoa lễ hội bằng giấy (trừ loại hoa có chứa kim loại), pháo điện, pháo trang trí bằng giấy, bằng nhựa, bằng tre, trúc, kim loại; que hương phát sáng; các sản phẩm phát tín hiệu ánh sáng, màu sắc, âm thanh được dùng trong các hoạt động văn hóa, văn nghệ không gây nên tiếng nổ là cá nhân được phép sử dụng.

Điều 4 Nghị định 36/2009/NĐ-CP cũng quy định rõ việc tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo hoa là một trong những hành vi nghiêm cấm, cụ thể:

Điều 4. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo nổ, thuốc pháo nổ.

2. Sản xuất, mua, bán, nhập khẩu, xuất khẩu, vận chuyển, tàng trữ và sử dụng trái phép các loại pháo hoa, thuốc pháo hoa.

3. Mua, bán, tàng trữ, sử dụng thuốc nổ lấy từ các loại bom, mìn, đạn, lựu đạn, vật liệu nổ quân dụng (dùng trong quốc phòng, an ninh), vật liệu nổ công nghiệp để sản xuất trái phép pháo, thuốc pháo.

4. Sử dụng súng, dùng vật liệu nổ không đúng quy định để gây tiếng nổ thay cho pháo.

Theo đó, đối với trường hợp cá nhân mua pháo hoa về bắn trong đêm giao thừa Tết Nguyên đán thì sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi mua, bán pháo trái phép theo quy định tại Điểm d Khoản 4 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 05 triệu đồng đến 10 triệu đồng và hành vi sử dụng các loại pháo mà không được phép quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP với mức phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không kê khai và đăng ký đầy đủ các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ với cơ quan có thẩm quyền;

b) Sử dụng các loại pháo mà không được phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

d) Sản xuất, tàng trữ, mua, bán, vận chuyển trái phép pháo, thuốc pháo và đồ chơi nguy hiểm;

Nghiêm trọng hơn, người vi phạm còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi này về Tội gây rối trật tự công cộng theo quy định tại Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017, cụ thể:

Điều 318. Tội gây rối trật tự công cộng

1. Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

c) Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

d) Xúi giục người khác gây rối;

đ) Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

Nguyễn Trinh 

4,240

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan