Năm 2020, không có giấy tờ khi lái xe máy, xe ô tô bị phạt bao nhiêu?

Sau khoảng thời gian cách ly xã hội do dịch Covid hoành hành, đất nước ta đang từng bước nới lỏng giãn cách xã hội. Cũng theo đó, từ ngày 15/5 đến 14/6, lực lượng CSGT trên toàn quốc ra quân tổng kiểm soát xử lý vi phạm bảo đảm trật tự an toàn giao thông - trật tự xã hội. Vậy hành vi không mang giấy tờ hoặc không có giấy tờ khi điều khiển phương tiện giao thông sẽ bị phạt như thế nào?

Ảnh minh họa

Cuối năm 2019, Chính phủ đã ban hành Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thay thế cho Nghị định 46/2016/NĐ-CP trước đó. Theo đó, mức phạt đối với hành vi không mang theo/không có giấy tờ khi tham gia giao thông được quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Hành vi

Mức phạt  (đồng)

Xe máy

Xe ô tô

Không có/mang Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự

100.000 - 200.000

400.000 - 600.000

Không mang Giấy đăng ký xe

100.000 - 200.000

200.000 - 400.000

Không mang Giấy phép lái xe

100.000 - 200.000

200.000 - 400.000

Không có Giấy phép lái xe

800.000 - 1.200.000

4.000.000 - 6.000.000

Không mang Giấy chứng nhận kiểm định

 

200.000 - 400.000 

Không có Giấy chứng nhận kiểm định hoặc có nhưng đã hết hạn

 

4.000.000 - 6.000.000

Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển

 

 

4.000.000 - 6.000.000

Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia

800.000 - 1.200.000

3.000.000 - 4.000.000

 

Lưu ý: Mức phạt trên áp dụng đối với người điều khiển phương tiện vi phạm. Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100 thì phạt cả chủ phương tiện về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông” với mức phạt như sau:

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô.

Lê Hải

Gởi câu hỏi

4,408

Văn bản liên quan