Năm nay không tổ chức lễ kỷ niệm 20/11: Tri ân thầy cô như thế nào?

Theo quy định tại Nghị định 111/2018/NĐ-CP thì năm nay (2020) sẽ tiếp tục không tổ chức lễ kỷ niệm ngày 20/11 trên cả nước. Vậy năm nay sẽ có những hoạt động nào để tri ân thầy cô?

kỷ niệm 20/11

Năm nay không tổ chức lễ kỷ niệm 20/11: Tri ân thầy cô như thế nào? (Ảnh minh họa)

1. Khi nào được tổ chức lễ kỷ niệm 20/11?

Ngày Nhà giáo Việt Nam được tổ chức thống nhất trong cả nước vào ngày 20 tháng 11 hàng năm trong tất cả các trường học ở các cấp, thuộc các ngành học mẫu giáo, bổ túc văn hoá, phổ thông và sư phạm, theo Quyết định 167-HĐBT năm 1982 về ngày Nhà giáo Việt Nam do Hội đồng Bộ trưởng ban hành. Năm nay là kỷ niệm 38 năm ngày Nhà giáo Việt Nam(20/11/1982 – 20/11/2020).

Một trong những nguyên tắc khi tổ chức kỷ niệm ngày thành lập, ngày truyền thống được quy định tại Điều 4 Nghị định 111/2018/NĐ-CP là "chỉ được tổ chức lễ kỷ niệm vào năm tròn". Và theo quy định này, năm tròn là năm có chữ số cuối cùng là “0”. Như vậy phải đến ngày 20/11/2022 (tức là tròn 40 năm kỷ niệm) mới được tổ chức lễ kỷ niệm Ngày nhà giáo Việt Nam.

2. Các hoạt động được pháp luật cho phép tổ chức trong ngày kỷ niệm 20/11 năm nay

Theo khoản 2 Điều 9 Nghị định 111/2018/NĐ-CP, năm nay nhà trường được tổ chức các hoạt động tuyên truyền, giáo dục, thi đua, hội thảo, tọa đàm và các hoạt động thiết thực khác.

Đồng thời, Quyết định 167-HĐBT năm 1982 và Thông tư 26-TT-1982 còn quy định cụ thể như sau:

- Đối với các cấp, các ngành: Cần phân công cán bộ lãnh đạo đi thăm hỏi giáo viên, tổ chức các cuộc họp mặt thân mật với giáo viên, nhân dịp này có thể tổ chức khen thưởng các giáo viên có thành tích.

- Đối với nhà trường: Cần có những hình thức sinh hoạt phong phú, gọn nhẹ như giới thiệu truyền thống nhà giáo; kể lại những kỷ niệm sâu sắc nhất trong nghề dạy học; trích đọc thư của học sinh gửi về trường; mời học sinh có nhiều thành tích trong sản xuất, học tập, công tác và chiến đấu về trường nói chuyện; hội thảo về vinh dự, trách nhiệm của cô giáo, thầy giáo; giáo dục lòng yêu nghề, yêu trẻ cho học sinh trường sư phạm; tổ chức các hoạt động văn nghệ, thể dục thể thao ... Ngoài ra, các trường học cần sơ kết thi đua và phát động đợt thi đua mới nhằm thực hiện tốt các nhiệm vụ đề ra trong học kỳ I.

Dù không tổ chức lễ kỷ niệm, nhưng tất cả các hoạt động trên cần phải được tiến hành trọng thể và thiết thực, tránh hình thức phô trương, gây phiền hà cho học sinh và cha mẹ học sinh.

Hải Thanh

Gởi câu hỏi

705

Văn bản liên quan