Bổ sung phạm vi hoạt động cho chứng chỉ hành nghề KCB

Ông Trịnh Đăng Khoa (tỉnh Vĩnh Phúc) đã có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh chuyên khoa nội, nay ông mới học xong chuyên khoa định hướng nội soi dạ dày, đại tràng. Ông Khoa hỏi, ông có thể làm chứng chỉ hành nghề chuyên khoa định hướng được không, thủ tục như thế nào?

Ông Khoa làm thủ tục cấp chứng chỉ hành nghề tại Bắc Ninh nhưng ông thực hiện hành nghề tại Vĩnh Phúc, nếu ông muốn làm lại chứng chỉ có thêm nội soi dạ dày, đại tràng thì có được không? Nếu được thì làm tại Sở Y tế nào?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Người hành nghề đã có chứng chỉ chuyên khoa định hướng nội soi dạ dày, đại tràng và đã thực hành đủ 18 tháng về chuyên khoa nội soi dạ dày, đại tràng tại Bệnh viện theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 28 Luật Khám bệnh, chữa bệnh thì đủ điều kiện để cấp chứng chỉ hành nghề với phạm vi hoạt động  chuyên môn là Chuyên khoa nội soi dạ dày, đại tràng.

Hồ sơ đề nghị bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn trong chứng chỉ hành nghề theo quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 109/2016/NĐ-CP. Theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 9 Nghị định 109/2016/NĐ-CP, ông nộp hồ sơ tại Sở Y tế tỉnh Vĩnh Phúc để được cấp bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn theo thẩm quyền.

Nguồn: Baochinhphu.vn

204

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan