Di chúc bằng miệng có giá trị không?

19:00, 18/12/2018

Bố mẹ tôi có 2 con gái và 1 con trai là tôi. Mẹ tôi đã mất từ lâu. Năm ngoái, trước khi mất, bố tôi gọi cả ba người con đến và nói để lại toàn bộ tài sản cho tôi. Vậy, tôi có được hưởng toàn bộ tài sản do bố tôi để lại không?

Ảnh minh họa

Câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Tại Điều 629 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về di chúc miệng như sau:

“1. Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.

2. Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ”.

Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ.

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng (khoản 5 Điều 630 BLDS năm 2015).

Người làm chứng cho việc lập di chúc được quy định tại Điều 632 BLDS năm 2015 như sau:

 “Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

1. Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.

2. Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.

3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.”

Trường hợp di chúc không hợp pháp thì tài sản của người chết để lại sẽ được chia theo pháp luật (Điều 650 BLDS năm 2015).

Với trường hợp của bạn, bố bạn đã di chúc miệng về việc để lại tài sản cho riêng bạn trước mặt 3 chị em bạn là không đúng quy định của pháp luật vì cả 3 chị em bạn không thể là người làm chứng cho việc lập di chúc.

Nguồn: Kiểm sát

202

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Văn bản liên quan