Đua xe trái phép bị phạt bao nhiêu?

Khu vực tôi sinh sống, có nhóm thanh niên thường xuyên tụ tập và tổ chức đua xe trái phép. Hành vi đua xe trái phép bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Luật gia Phạm Hằng, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 34 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức xử phạt người đua xe trái phép, cổ vũ đua xe trái phép như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tụ tập để cổ vũ, kích động hành vi điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định, lạng lách, đánh võng, đuổi nhau trên đường hoặc đua xe trái phép;

b) Đua xe đạp, đua xe đạp máy, đua xe xích lô, đua xe súc vật kéo, cưỡi súc vật chạy đua trái phép trên đường giao thông.

2. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người đua xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện trái phép.

3. Phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người đua xe ô tô trái phép.

4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này bị tịch thu phương tiện (trừ súc vật kéo, cưỡi);

b) Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng và tịch thu phương tiện.

Như vậy, người đua xe máy trái phép có thể bị áp dụng mức phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng. Ngoài ra, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung theo quy định nêu trên.

PHẠM HẰNG

Nguồn: Lao động

170

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan