Kê khai thuế có sai sót, điều chỉnh như thế nào?

Công ty TNHH Dịch vụ phòng khám đa khoa Thiện Tâm (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) kinh doanh dịch vụ khám chữa bệnh, thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT đầu ra và cũng không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Tuy nhiên kế toán vẫn kê khai thuế GTGT đầu vào ở chỉ tiêu [25] của báo cáo thuế GTGT (mẫu 01/GTGT) từ năm 2016 đến 2019.

Hình minh họa (nguồn internet)

Công ty hỏi, đối với số tiền thuế GTGT đã kê khai thì phải xử lý như thế nào? Công ty cần kê khai giá trị hàng hóa mua vào và dịch vụ bán ra theo các chỉ tiêu nào trên mẫu 01/GTGT?

Về vấn đề này, Chi cục Thuế huyện Nghi Xuân, tỉnh Hà Tĩnh trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính hướng dẫn Nghị định số 100/2013/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ, sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT quy định:

“9. Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y, bao gồm dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, phòng bệnh cho người và vật nuôi, dịch vụ sinh đẻ có kế hoạch, dịch vụ điều dưỡng sức khỏe, phục hồi chức năng cho người bệnh, dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật; vận chuyển người bệnh, dịch vụ cho thuê phòng bệnh, giường bệnh của các cơ sở y tế; xét nghiệm, chiếu, chụp, máu và chế phẩm máu dùng cho người bệnh…”.

Theo điểm a Khoản 9 Thông tư 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGTNghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế GTGT:

“2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ (kể cả tài sản cố định) sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng chi sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT…”.

Căn cứ quy định trên thì Công ty TNHH Dịch vụ phòng khám đa khoa Thiện Tâm kinh doanh dịch vụ khám chữa bệnh thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT nên không được khấu trừ thuế GTGT đối với hàng hóa mua vào dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh không chịu thuế.

Được khai bổ sung nếu hồ sơ khai thuế có sai sót

Khoản 5 Điều 10 Thông tư số 156/2013/TT-BTC quy định:

a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế.

b) Hồ sơ khai bổ sung: Tờ khai thuế của kỳ tính thuế bị sai sót đã  được bổ sung, điều chỉnh; Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS;

- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh.

Như trường hợp của Công ty TNHH Dịch vụ phòng khám đa khoa Thiện Tâm, thực hiện kê khai ở các tờ khai đã kê khai có sai sót, ở chỉ tiêu số [24] trên tờ khai thuế GTGT, Công ty điều chỉnh số thuế được khấu trừ bằng 0, thực hiện ghi số liệu, ứng dụng hỗ trợ kê khai sẽ hỗ trợ người nộp thuế tính toán và giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS cho doanh nghiệp;

Sau khi kê khai các bổ sung các kỳ kê khai có sai sót, tổng hợp điều chỉnh giảm thuế GTGT đã khấu trừ của các kỳ trước vào chỉ tiêu [37] trên tờ khai 01/GTGT kỳ hiện tại đang thực hiện kê khai.

Kê khai giá trị hàng hóa mua vào và dịch vụ bán ra

Đối với hàng hóa dịch vụ mua vào: Giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào kê khai theo tiếu chí [23]; Thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào tại chỉ tiêu [24] không được khấu trừ doanh nghiệp phản ánh bằng 0.

Đối với hàng hóa dịch vụ bán ra: Hàng hóa, dịch vụ bán ra thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT phản ánh vào chỉ tiêu [26].

Chinhphu.vn

Nguồn: Báo Chính phủ

138

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan