Không có tiền trả theo hợp đồng thuê khoán, có bị lấy lại xe?

Tôi thuê khoán một xe ôtô để chạy nuôi sống gia đình. Do ảnh hưởng của dịch COVID-19, tôi không trả được tiền theo thỏa thuận hợp đồng. Nay bên cho thuê muốn đòi lại xe. Tôi có phải trả xe ngay không?

Ảnh minh họa

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email trlinh.xx@xx nhờ Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động tư vấn.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 492 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê khoán như sau:

1. Trường hợp một bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thì phải báo cho bên kia biết trước một thời gian hợp lý; nếu thuê khoán theo thời vụ hoặc theo chu kỳ khai thác thì thời hạn báo trước phải phù hợp với thời vụ hoặc chu kỳ khai thác.

2. Trường hợp bên thuê khoán vi phạm nghĩa vụ mà việc khai thác đối tượng thuê khoán là nguồn sống duy nhất của bên thuê khoán và việc tiếp tục thuê khoán không làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của bên cho thuê khoán thì bên cho thuê khoán không được đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng; bên thuê khoán phải cam kết với bên cho thuê khoán không được tiếp tục vi phạm hợp đồng.

Nếu chiếc xe bạn thuê khoán là nguồn sống duy nhất của gia đình bạn và việc tiếp tục thuê khoán không làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến lợi ích của bên cho thuê, thì bạn không phải chấm dứt hợp đồng thuê và trả lại xe, nhưng phải cam kết với bên cho thuê khoán không được tiếp tục vi phạm hợp đồng.

NAM DƯƠNG

Nguồn: Báo Lao động

43

Gởi câu hỏi