Làm việc cách quãng có được tính ngày phép theo thâm niên?

Người lao động đã làm việc tại công ty được 7 năm, sau đó xin chấm dứt hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động chấm dứt được 2 tháng thì người lao động xin trở lại công ty làm việc. Trường hợp này có được duy trì thâm niên làm việc để tính ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc không?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 112 Bộ luật Lao động 2012 quy định: Cứ 5 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 1 ngày.

Điều 6 Nghị định 45/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều của Bộ luật lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động quy định về thời gian được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm như sau:

1. Thời gian học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề.

2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó làm việc cho người sử dụng lao động.

3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động.

4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng.

5. Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.

6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng.

7. Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.

10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc.

11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại làm việc do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận không phạm tội.

Theo quy định trên, thì thời gian làm việc cách quãng tại công ty không được coi là thời gian làm việc của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm. Như vậy, về nguyên tắc, trường hợp của bạn không được duy trì thâm niên làm việc trừ trường hợp Thỏa ước lao động tập thể, Nội quy lao động của công ty có quy định khác.

Nguồn: Lao động

305

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan