Lập thành tích xuất sắc được nâng lương trước hạn

Ông Phan Tuấn Khải (noiaybinhyenqb@...) là giáo viên THCS, hưởng lương bậc 2 từ ngày 1/12/2010. Năm học 2009 - 2010 và 2011 - 2012 ông đều đạt danh hiệu Chiến sĩ thi đua cấp cơ sở. Ông Khải muốn hỏi, ông có được xét nâng lương trước thời hạn hay không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề ông Khải hỏi như sau:

Theo khoản 1, Điều 1 Nghị định số 17/2013/NĐ-CP ngày 19/2/2013 của Chính phủ sửa đổi điểm a Khoản 2 Điều 7 của Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ, đối với cán bộ, công chức, viên chức lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ mà chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên.

Tỷ lệ cán bộ, công chức, viên chức được nâng bậc lương trước thời hạn trong một năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Nghị định số 17/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành kể từ ngày 10/4/2013. Chế độ quy định tại Khoản 1 Điều 1 Nghị định này được xét nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ từ năm 2012.

Điểm 1 Mục III Thông tư số 03/2005/TT-BNV ngày 5/1/2005 của Bộ Nội vụ hướng dẫn chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ như sau:

- Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức được căn cứ vào thành tích xuất sắc cao nhất mà cán bộ, công chức, viên chức đạt được trong suốt thời gian giữ bậc lương và không được thực hiện hai lần nâng bậc lương trước thời hạn trở lên trong thời gian giữ một bậc lương.

Thời điểm tính hưởng bậc lương mới do được nâng bậc lương trước thời hạn được tính kể từ ngày cán bộ, công chức, viên chức có số tháng giữ bậc lương cũ cộng với số tháng được nâng bậc lương trước thời hạn bằng số tháng theo quy định để được nâng bậc lương thường xuyên.

Trường hợp ngày ký quyết định nâng bậc lương trước thời hạn sau thời điểm được tính hưởng bậc lương mới thì cán bộ, công chức, viên chức được truy lĩnh tiền và truy nộp bảo hiểm xã hội phần chênh lệch tiền lương tăng thêm giữa bậc lương mới so với bậc lương cũ.

- Tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của cán bộ, công chức, viên chức do Thủ trưởng cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý cán bộ, công chức, viên chức trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành Công đoàn cùng cấp quy định. Căn cứ vào quy định này, những cán bộ, công chức, viên chức thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hàng năm do tập thể bình chọn.

Thời gian nâng lương tương ứng cấp độ thành tích

Hiện nay, ở một số cơ quan, đơn vị đã quy định thời gian nâng lương trước thời hạn tương ứng với cấp độ thành tích như sau:

Thời gian nâng bậc lương trước thời hạn 12 tháng đối với cán bộ, công chức, viên chức có thành tích khen thưởng đạt một trong các hình thức:

- Huân chương, Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, là Chiến sĩ thi đua cấp tỉnh;

- Chiến sĩ thi đua toàn quốc, bằng khen của UBND tỉnh 2 năm liên tục, Chiến sĩ thi đua cấp Sở, cấp Phòng 3 năm liên tục;

- Có sáng kiến cải tiến được công nhận;

- Chủ trì đề tài, dự án cấp tỉnh hoàn thành đúng thời gian quy định, được nghiệm thu đề tài, được đánh giá ở mức khá trở lên.

Thời gian nâng bậc lương trước thời hạn 9 tháng đối với cán bộ, công chức, viên chức có thành tích khen thưởng đạt một trong các hình thức sau:

- Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh; Chiến sĩ thi đua cấp Sở, cấp Phòng 2 năm liên tục.

- Chủ trì đề tài, dự án cấp tỉnh hoàn thành đúng thời gian quy định, được nghiệm thu đề tài, được đánh giá ở mức đạt.

Trường hợp ông Phan Tuấn Khải là giáo viên THCS, được công nhận danh hiệu chiến sĩ thi đua cấp cơ sở trong 2 năm liên tục (năm học 2009 - 2010 và 2011 - 2012). Việc nâng bậc lương trước thời hạn đối với ông Khải sẽ căn cứ cụ thể vào quy định tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian nâng lương trước thời hạn năm 2012 do Thủ trưởng cơ quan, đơn vị trực tiếp quản lý ban hành (sau khi trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành Công đoàn cùng cấp) và được tập thể bình chọn căn cứ theo quy định này.

Tỷ lệ công chức, viên chức được nâng bậc lương trước thời hạn trong một năm không quá 10% tổng số công chức, viên chức trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Theo đó, ông Khải có thể được bình chọn, xét nâng bậc lương bậc 3 trước thời hạn theo chỉ tiêu, quy định xét nâng bậc lương trước thời hạn đối với công chức, viên chức lập thành tích xuất sắc trong năm 2012, được thực hiện trong quý I hoặc đầu quý II năm 2013 này.

Nguồn: Báo Chính phủ

218

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan