Miễn tiền sử dụng đất đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Năm 2014, bà Trần Thị Cháu được công nhận danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Năm 2017, bà có nhận chuyển quyền 1 thửa đất tại thị trấn Phong Điền, huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên-Huế với diện tích là 430,0 m2 trong đó 200,0 m2 đất ở và 230 m2 đất trồng cây lâu năm, bà đã chuyển 230,0 m2 đất trồng cây lâu năm sang đất ở.

Bà Cháu hỏi, khi bà chuyển mục đích 230,0 m2 từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở có phải nộp tiền sử dụng đất không? Trường hợp của bà có được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo quy định tại Quyết định 43/2016/QĐ-UBND ngày 23/6/2017 của UBND tỉnh Thừa Thiên-Huế không? Phần diện tích 230,0 m2 nêu trên được xác định là trong hay ngoài hạng mức đất ở? Từ trước đến nay bà được Nhà nước giao đất nhưng chưa được miễn tiền sử dụng đất lần nào.

Về vấn đề này, Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Thừa Thiên-Huế có ý kiến như sau:

Tại Khoản 1, Điều 13 Thông tư 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn một số điều của Nghị định 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất quy định:

"Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất cho người có công với Cách mạng được thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công. Việc miễn tiền sử dụng đất đối với người có công với Cách mạng chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép miễn tiền sử dụng đất theo pháp luật về người có công".

Bà Trần Thị Cháu, địa chỉ số 6 Bùi Dục Tài, tổ dân phố Trạch Thượng 2, thị trấn Phong Điền, huyện Phong Điền đã lập hồ sơ xin chuyển 234,6m2 đất nông nghiệp trong cùng thửa đất có nhà ở sang đất ở (trong hạn mức giao đất ở, hạn mức đất ở tại thị trấn Phong Điền là 300m2) và đã được UBND huyện Phong Điền ban hành Quyết định 4315/QĐ-UBND ngày 9/8/2017 về việc cho phép chuyển mục đích sử dụng đất và Quyết định số 4353/QĐ-UBND ngày 16/8/2017 về việc miễn giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng, có nội dung: bà Trần Thị Cháu thuộc đối tượng Bà mẹ Việt Nam anh hùng, mức miễn, giảm tiền sử dụng đất là 100%.

Do đó, đối với diện tích xin chuyển mục đích sử dụng đất của bà Trần Thị Cháu nêu trên, nếu bà chưa được miễn, giảm tiền sử dụng đất lần nào thì được miễn tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại Quyết định số 43/2016/QĐ-UBND ngày 23/6/2016 của UBND tỉnh về việc ban hành quy định về miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công cách mạng trên địa bàn tỉnh.  

Nếu có vấn đề gì chưa rõ đề nghị bà liên hệ với Chi cục Quản lý đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) điện thoại: 02343846952 để được giải thích thêm.

Nguồn: Báo Chính phủ

48

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!