Muốn làm chủ dây họ, hụi cần đáp ứng điều kiện gì?

Tôi và một số người bạn đang có ý định tổ chức dây họ nhằm mục đích tương trợ lẫn nhau. Để làm thành viên hay chủ họ chúng tôi cần đáp ứng điều kiện gì? Việc thỏa thuận về dây họ cần tuân theo hình thức nào không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 5 Nghị định số 19/2019/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường quy định điều kiện làm thành viên như sau:

1. Thành viên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên và không thuộc trường hợp mất năng lực hành vi dân sự, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định tại Bộ luật dân sự.

Người từ đủ mười lăm tuổi đến dưới mười tám tuổi nếu có tài sản riêng có thể là thành viên của dây họ, trường hợp sử dụng tài sản riêng là bất động sản, động sản phải đăng ký để tham gia dây họ thì phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý.

2. Điều kiện khác theo thỏa thuận của những người tham gia dây họ.

Điều 6 Nghị định số 19/2019/NĐ-CP quy định điều kiện làm chủ họ như sau:

1. Chủ họ là người từ đủ mười tám tuổi trở lên và không thuộc trường hợp mất năng lực hành vi dân sự, hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định tại Bộ luật dân sự.

2. Trường hợp các thành viên tự tổ chức dây họ thì chủ họ là người được hơn một nửa tổng số thành viên bầu, trừ trường hợp các thành viên có thỏa thuận khác.

3. Điều kiện khác theo thỏa thuận của những người tham gia dây họ.

Điều 7 Nghị định số 19/2019/NĐ-CP quy định hình thức thoả thuận về dây họ như sau:

1. Thoả thuận về dây họ được thể hiện bằng văn bản. Văn bản thoả thuận về dây họ được công chứng, chứng thực nếu những người tham gia dây họ yêu cầu.

2. Trường hợp thỏa thuận về dây họ được sửa đổi, bổ sung thì văn bản sửa đổi, bổ sung phải được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Như vậy, để được làm chủ dây họ thì phải đáp ứng quy định nêu trên.

Nguồn: Lao động

320

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan