Xây nhà trên đất nông nghiệp bị xử phạt bao nhiêu?

Gia đình tôi mua một mảnh đất trồng lúa nhưng đã sử dụng một phần diện tích đất này để xây dựng nhà ở. Việc xây dựng nhà ở trên đất nông nghiệp có bị xử phạt thế nào?

Ảnh minh họa.

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời: 

Khoản 3 và Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định hình thức, mức xử phạt đối với hành vi chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép như sau:

3. Chuyển mục đích sử dụng sang đất phi nông nghiệp thì hình thức và mức xử phạt như sau: a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta; b) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta; c) Phạt tiền từ trên 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất trước khi vi phạm đối với hành vi quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này;

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều này.

Như vậy, nếu gia đình ông có hành vi xây dựng nhà ở trên đất trồng lúa khi chưa được cơ quan có thẩm quyền cho phép thì sẽ bị xử phạt hành chính bằng hình thức phạt tiền theo mức phạt được quy định như trên. Ngoài ra, người có hành vi vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định đã được trích dẫn. 

Nguồn: Lao động

730

Gởi câu hỏi
Văn bản liên quan