Người đi bộ vi phạm giao thông sẽ bị phạt tiền như thế nào?

17:31, 04/01/2019

Theo quy định hiện hành về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì không chỉ có người điều khiển xe ô tô, xe máy khi vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính mà cả người đi bộ cũng cần lưu ý tránh phạm những lỗi sau kẻo bị xử lý theo quy định tại Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Cụ thể như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Không đi đúng phần đường quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này;
  • Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường;
  • Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, người kiểm soát giao thông.

Phạt tiền từ 60.000 - 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông;
  • Vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn;
  • Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng đối với người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

Xem chi tiết tại Điều 9 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực kể từ ngày 01/8/2016.

- Anh Tú - 

4,235

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!