Không áp dụng phạt tiền đối với người chưa đủ tuổi lái xe máy

15:31, 13/04/2018

Đây là quy định được áp dụng đối với trường hợp của bạn Lễ Viết Vũ Thanh (Email: Huytoannguyen***@gmail.com). Bạn có hỏi: “Cho em hỏi là năm nay em sinh năm 2001, em điều khiển xe 110cc và bị CSGT bắt giữ xe 7 ngày, cho em hỏi em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?”.

 

Về vấn đề này, Thư Ký Luật xin có giải đáp cụ thể như sau:

Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định độ tuổi của người điều khiển xe máy:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

“1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”.

 

Trường hợp của bạn sinh năm 2001, tính đến thời điểm bị thu giữ phương tiện giao thông (năm 2016) là 15 tuổi. Do đó, bạn chưa đủ tuổi để điều khiển phương tiện giao thông đường bộ.

Mặt khác, việc xử phạt người chưa đủ tuổi điều khiển xe máy được được quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng - 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.”

 

Như vậy, bạn thuộc trường hợp là người từ đủ 14 đến dưới 16 tuổi, cho nên hành vi điều khiển xe máy khi chưa đủ tuổi của bạn sẽ không bị áp dụng hình thức phạt tiền mà chỉ bị áp dụng biện pháp phạt cảnh cáo bằng văn bản.

- Hương Giang -

977

Mọi ý kiến, thắc mắc của Bạn đọc sẽ được Thư Ký Luật trả lời riêng qua email!
Ý kiến bạn đọc ()

Năm nay em 14 tuổi, học lớp 8. Vì nhà em xa nên khi đi học em có mượn xe của chị 2 em đi. Trên đường đi em bị CSGT thổi phạt và tạm giữ xe 7 ngày. Với các lỗi chưa đủ tuổi, không có GPLX, chở 3 người, không đội nón bảo hiểm...cho em hỏi với các lỗi đó em phải đóng bao nhiêu tiền, chủ xe có bị phạt không? Em cảm ơn Luật sư

(phi lat) - 02/05/2018   Trả lời

em hỏi là em 15t chạy xe máy ko nón bảo hiểm ko. Giấy phép lấy xe ko cà vẹt ko giấy tờ xe hk CMND bao nhiêu tiền v ạ

(Phan huyen nhi) - 26/11/2018   Trả lời