• Lưu trữ
  • Thông báo
  • Ghi chú
  • Facebook
  • Google
    • 12

Văn bản pháp luật về Luật Thuế giá trị gia tăng


 

Công văn 68863/CT-TTHT năm 2016 về hoàn thuế giá trị gia tăng do Cục thuế thành phố Hà Nội ban hành

Tải về Công văn 68863/CT-TTHT
Bản Tiếng Việt

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 68863/CT-TTHT
V/v trả lời chính sách thuế.

Hà Nội, ngày 07 tháng 11 năm 2016

 

Kính gửi: Công ty TNHH ITSUWA Việt Nam
(Địa chỉ: Tầng 9, tòa nhà ICON 4, s 243A Đê La Thành, Láng Thượng, Q. Đng Đa, TP. Hà Nội - MST: 0103045098)

Cục thuế TP Hà Nội nhận được công văn số 17102016/CV-ISKV-01 ngày 17/10/2016 của Công ty TNHH ITSUWA Việt Nam (sau đây gọi tắt là Công ty) hỏi về chính sách thuế, Cục thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ Tiết a, Khoản 1, Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá tr gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng quy định thuế suất 0%:

a) Hàng hóa xuất khẩu bao gồm:

- Hàng hóa xuất khẩu ra nước ngoài, kể cả ủy thác xuất khẩu;

- Hàng hóa bán vào khu phi thuế quan theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; hàng bán cho cửa hàng miễn thuế;...”

- Căn cứ Khoản 3, Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC ngày 12/08/2016 của Bộ Tài chính Hướng dẫn Nghị định số 100/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 7 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành. Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng, Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt và Luật Quản lý thuế và sửa đổi một số điều tại các Thông tư về thuế quy định:

“3. Sửa đổi, b sung Điu 18 như sau:

1. Cơ sở kinh doanh nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nếu s thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết trong tháng (đối với trường hợp kê khai theo tháng) hoặc trong quý (đối với trường hợp kê khai theo quý) thì được khấu trừ vào kỳ tiếp theo.

Trường hợp cơ sở kinh doanh có số thuế GTGT chưa được khấu trừ hết phát sinh trước kỳ tính thuế tháng 7/2016 (đi với trường hợp kê khai theo tháng) hoặc trước kỳ tính thuế quý 3/2016 (đi với trường hợp kê khai theo quý) đủ điều kiện hoàn thuế GTGT theo hướng dẫn tại khoản 1 Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC thì cơ quan thuế giải quyết hoàn thuế theo quy định của pháp luật.

Ví dụ: Doanh nghiệp A thực hiện khai thuế GTGT theo quý, tại kỳ tính thuế quý 3/2016 có s thuế GTGT chưa được khấu trừ hết là 80 triệu thì doanh nghiệp A được khấu trừ vào kỳ tính thuế quý 4/2016. Trường hợp các kỳ tính thuế quý 4/2016, quý 1/2017 và quý 2/2017 vẫn còn s thuế GTGT chưa được khấu trừ hết thì doanh nghiệp A chuyển số thuế GTGT chưa được khấu trừ hết để tiếp tục khấu tr tại kỳ tính thuế quý 3/2017 và các kỳ tính thuế tiếp theo.

4. Hoàn thuế đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu

...b) Cơ sở kinh doanh không được hoàn thuế đối với trường hp hàng hóa nhp khẩu sau đó xuất khẩu, hàng hóa xuất khẩu không thực hiện việc xuất khẩu tại địa bàn hoạt động hải quan theo quy định của Luật Hải quan, Nghị định s 01/2015/NĐ-CP ngày 02/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành phạm vi địa bàn hoạt động hải quan, trách nhiệm phối hợp trong phòng, chống buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới và các văn bản hướng dẫn.

Ví dụ: Công ty thương mại A nhập khẩu 500 chiếc điều hòa từ Nhật Bản và đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khu. Sau đó Công ty thương mại A xut khẩu 500 chiếc điều hòa này sang Campuchia thì Công ty thương mại A không phải tính thuế GTGT đầu ra, số thuế GTGT của 500 chiếc điều hòa này đã nộp ở khâu nhập khẩu và thuế GTGT đầu vào của dịch vụ vận chuyển, lưu kho không được hoàn thuế mà thực hiện khấu trừ.”

- Căn cứ Công văn số 10315/BTC-TCT ngày 25/07/2016 của Bộ Tài chính về việc thực hiện Luật số 106/2016/QH13.

Căn cứ quy định trên, Cục thuế TP Hà Nội trả lời nguyên tắc sau:

1/ Nội dung Công ty hỏi về hoàn thuế GTGT đối với số thuế GTGT chưa được khấu trừ hết phát sinh trước kỳ tính thuế tháng 7/2016 (từ tháng 07/2015 đến tháng 06/2016). Về vấn đề này, Cục thuế TP Hà Nội nhận được giấy đề nghị hoàn trả khoản thu NSNN của Công ty ngày 04/10/2016 đề nghị hoàn số thuế 1.437.637.260 đồng, kỳ hoàn từ tháng 07/2015 đến tháng 08/2016, lý do đề nghị hoàn theo Khoản 1 Điều 18 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2016 Ngày 10/10/2016 Cục thuế TP Hà Nội đã ban hành Thông báo s 63426/TB-CT- KK&KTT ngày 10/10/2016 về việc không được hoàn thuế GTGT. Lý do không được hoàn thuế GTGT theo quy định tại Khoản 3, Điều 1 Thông tư số 130/2016/TT-BTC thì số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết sẽ được khấu trừ vào kỳ tính thuế tiếp theo.

2/ Trường hợp từ ngày 01/07/2016 Công ty thực hiện nhập khẩu hàng hóa từ nước ngoài và đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu. Sau đó Công ty bán hàng hóa nhập khẩu đó cho các doanh nghiệp chế xuất tại Việt Nam (xuất khẩu) thì số thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa nhập khẩu sau đó xuất khẩu Công ty không được hoàn thuế mà thực hiện khấu trừ theo quy định.

Trong quá trình thực hiện, nếu còn vướng mắc đề ngh Công ty liên hệ với phòng Kiểm tra thuế số 1 được giải quyết cụ thể.

Cục thuế TP Hà Nội trả lời để Công ty được biết thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng kiểm tra thuế số 1;
- Phòng P
háp chế; KK & KTT
- Lưu: VT, TTHT(2). (7;3)

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

Văn bản gốc
Lược Đồ
Liên quan nội dung
Tải về


Trích lược
Số hiệu: 68863/CT-TTHT   Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế thành phố Hà Nội   Người ký: Mai Sơn
Ngày ban hành: 07/11/2016   Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật   Số công báo: Đang cập nhật
Lĩnh vực: Thuế, phí, lệ phí   Tình trạng: Đã biết
Từ khóa: Công văn 68863/CT-TTHT
Thành viên
Đăng nhập bằng Google
331717